•  ENGLISH • VIETNAMESE
logo 4mpartners

Các Tin Khác

» “Nóng” loạt căn hộ giá hơn 600 triệu đồng
» Căn hộ penthouse 2.000 tỷ có gì độc?
» Nguồn cung bất động sản cuối năm tăng mạnh
» Khởi công xây dựng cầu cảng tại Đình Vũ - Hải Phòng
» Bó thép đã rơi trúng người đi đường như thế nào?
» Hơn 1.700 tỷ đồng xây cầu Thái Hà nối Thái Bình - Hà Nam
» Chủ đầu tư Home City không trung thực với báo chí và dư luận
» Bùng nổ mô hình nhà giá rẻ, nhà di động
» Điều chỉnh giá nhân công, máy thi công công trình
» Khám phá di sản thế giới qua ảnh
2014-11-02 - Lượt Xem:9567

Điều chỉnh giá nhân công, máy thi công công trình



4M Partners - Bộ Xây dựng trả lời Liên danh TCty XDNN và PTNT - Cty TNHH một thành viên - Cty CP Xây dựng 43 về việc điều chỉnh giá nhân công, máy thi công đối với công tác tạm tính Phao bè thả thảm đá dưới nước trong hợp đồng xây dựng.


Các công việc tạm tính là các công việc chưa có định mức, đơn giá trong chi phí cho các công việc này theo quy định của hợp đồng phù hợp với hồ sơ mời thầu và pháp luật có liên quan - Ảnh minh họa.

Việc thanh, quyết toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo các nội dung đã thỏa thuận trong hợp đồng và phù hợp với quy định của pháp luật có liên quan tương ứng với từng thời kỳ. Hình thức hợp đồng số 09/2011/HĐ-XD ngày 10/8/2011 gửi kèm công văn số 717/CV ngày 07/10/2014 là hợp đồng theo đơn giá cố định.

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 36 Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 07/5/2010 của Chính phủ về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thì hợp đồng theo đơn giá cố định được điều chỉnh đơn giá khi giá nhiên liệu, vật tư, thiết bị do Nhà nước áp dụng biện pháp bình ổn giá theo quy định của Pháp lệnh giá có biến động bất thường hoặc khi Nhà nước thay đổi chính sách về thuế, tiền lương ảnh hưởng trực tiếp đến giá hợp đồng thì được điều chỉnh đơn giá nếu được phép của cấp quyết định đầu tư và các bên có thỏa thuận trong hợp đồng.

Các công việc tạm tính là các công việc chưa có định mức, đơn giá trong chi phí cho các công việc này theo quy định của hợp đồng phù hợp với hồ sơ mời thầu và pháp luật có liên quan.

Trường hợp được cấp quyết định đầu tư cho phép điều chỉnh chi phí nhân công và máy thi công (phần nhân công) theo mức tối thiểu mới và các bên có thỏa thuận trong hợp đồng thì việc điều chỉnh giá nhân công và máy thi công (phần công nhân) cho các công việc tạm tính, cụ thể là công tác phao bè thả thảm đá dưới nước như nêu tại văn bản số 309/CV-CT là phù hợp.

footer 4mpartners

Visitors: 963637
Online: 14